PostHeaderIcon Quy định về tiền thưởng được tính vào chi phí

Tùy từng giai đoạn, quy định về tiền thưởng và các khoản chi khác cho người lao động được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN có khác nhau. Chúng tôi xin trích dẫn và tổng hợp lại để các bạn tham khảo.

Năm 2007-2010

Căn cứ vào điểm 2.3.c mục III phần B Thông tư 134/2007/TT-BTC và điểm 2.5b mục IV phần C Thông tư 130/2008/TT-BTC

Công ty có chi các khoản tiền thưởng mang tính chất tiền lương nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể như thưởng năng suất chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, lương tháng 13 thì các khoản tiền thưởng mang tính chất tiền lương được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Khoản thưởng các ngày lễ tết không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

Năm 2011

Căn cứ vào tiết d1, khoản 2, Điều 1 Thông tư 18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011

Các khoản tiền thưởng nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể như: thưởng năng suất, chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, thưởng ngày lễ, tết, lương tháng 13 thì các khoản thưởng này được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Năm 2012

Căn cứ vào điểm 2.5.b Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012
Các khoản tiền thưởng không mang tính chất tiền lương: Bao gồm các khoản thưởng, tiền mua bảo hiểm nhân thọ, thưởng năng suất, chuyên cần, hoàn thành kế hoạch, thưởng lễ Tết, lương tháng 13 nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng trong: hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, quy chế thưởng, quy chế tài chính của công ty thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
( Nguồn : http://www.webketoan.vn)

Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 
TIN TỨC NỔI BẬT
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Tòa nhà Indochina Park Tower– 04 Nguyễn Đình Chiểu – Phường Đakao – Q.1 – TP.HCM
Hotline: 0935 339 669


 
CHỨNG KHOÁN

HoSTC HaSTC
Mã CK TC Khớp lệnh +/-
Giá KL